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Utangulizi

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania ya mwaka 2006, Benki 
Kuu inatoa Tamko la Sera ya Fedha linaloweka bayana mwelekeo wa 
sera ya fedha kwa mwaka 2018/19. Tamko hili linajumuisha mapitio ya 
mwenendo wa uchumi na utekelezaji wa sera ya fedha ya mwaka 2017/18 
na kuainisha malengo ya sera ya fedha kwa mwaka 2018/19 yanayoendana 
na malengo ya Serikali ya maendeleo ya kiuchumi. Tamko hili pia 
linaelezea hatua zinazokusudiwa kuchukuliwa ili kufikia malengo hayo.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia inakadiriwa kuwa iliongezeka kufikia 
asilimia 3.8 kwa mwaka 2017 ikilinganishwa na asilimia 3.2 mwaka 2016, 
ikichangiwa kwa kiasi kikubwa na ukuaji wa uchumi kwenye mataifa 
yanayoibukia kiuchumi na yale yanayoendelea. Ukuaji wa uchumi 
katika mataifa yaliyoendelea kiuchumi ulikuwa asilimia 2.3 mwaka 
2017, ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 1.7 mwaka 2016. Ukuaji huo 
ulichochewa na shughuli za viwanda na huduma pamoja na mazingira 
bora ya sekta ya fedha.  Katika mataifa yanayoibukia kiuchumi na yale 
yanayoendelea, kasi ya ukuaji wa uchumi ilikuwa ni asilimia 4.8 mwaka 
2017 ikilinganishwa na asilimia 4.4 mwaka 2016. Ukuaji huo ulichochewa 
na kuongezeka kwa bei za bidhaa katika soko la dunia. Kasi ya ukuaji wa 
uchumi Kusini mwa jangwa la Sahara iliongezeka maradufu na kufikia 
asilimia 2.8, ikilinganishwa na asilimia 1.4 mwaka 2016 kutokana na 
kuongezeka kwa bei za bidhaa kwenye soko la dunia na uwekezaji katika 
miundombinu.
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Kasi ya ukuaji wa uchumi wa dunia inatarajiwa kuongezeka zaidi kufikia 
asilimia 3.9 kwa mwaka 2018 na 2019 ukichochewa na matarajio ya 
kuongezeka kwa matumizi ya walaji, kuimarika kwa uwekezaji, pamoja 
na kuongezeka kwa shughuli za viwanda na biashara. Katika mataifa 
yaliyoendelea kiuchumi ukuaji wa uchumi unatarajiwa kufikia asilimia 
2.5 mwaka 2018 kutoka asilimia 2.3 mwaka 2017 na baadaye kupungua 
hadi asilimia 2.2 mwaka 2019 kutokana na matarajio ya ukuaji mdogo wa 
uchumi wa Japan, Marekani, na eneo la Ulaya linalotumia sarafu ya Euro. 
Matarajio ya kupungua kwa kasi ya ukuaji wa uchumi kuelekea mwaka 
2019 yanatokana na kuongezeka kwa mabadiliko ya sera ya mara kwa 
mara, hususan uwezekano wa kuongezeka kwa vikwazo vya kibiashara 
nchini Marekani. Kasi ya ukuaji wa uchumi katika mataifa yanayoibukia 
kiuchumi na yanayoendelea inatarajiwa kuimarika kutoka asilimia 4.8 
mwaka 2017 hadi asilimia 4.9 mwaka 2018 na asilimia 5.1 mwaka 2019 
ikichangiwa na  kuongezeka kwa bei za bidhaa na uwekezaji katika miradi 
ya miundombinu.

Katika kipindi cha Julai 2017 hadi Aprili 2018, kasi ya mfumuko wa bei 
katika nchi zilizoendelea na zile zinazoibukia kiuchumi ulipungua isipokua 
nchini Marekani, India na Saudi Arabia. Katika eneo la Ulaya linalotumia 
sarafu ya Euro, mfumuko wa bei ulipungua kutokana na kushuka kwa 
bei za huduma na bidhaa zisizokuwa za nishati, wakati nchini Uingereza 
mfumuko wa bei ulishuka kutokana na kupungua kwa hali ya wasiwasi 
kuhusu Uingereza kujitoa katika Umoja wa Ulaya. Kupungua kwa 
mfumuko wa bei nchini China kulisababishwa na kupungua kwa bei za 
chakula. Katika ukanda wa Afrika ya Mashariki, wastani wa mfumuko wa 
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bei ulipungua kutokana na kushuka kwa bei za vyakula kulikosababishwa 
na kuongezeka kwa uzalishaji. Aidha, mfumuko wa bei nchini Marekani 
na Saudi Arabia uliongezeka kutokana na kupanda kwa bei ya nishati, 
wakati mfumuko wa bei nchini India ulisababishwa na kuongezeka kwa 
bei za huduma za jamii na nishati. 

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Uchumi umeendelea kuimarika ambapo kwa miaka ya karibuni Pato la 
Taifa limekua kwa wastani wa asilimia 7.1 kati ya mwaka 2013 na 2017. 
Katika mwaka 2017, uchumi ulikua kwa asilimia 7.1 ikilinganishwa na 
ukuaji wa asilimia 7.0 mwaka 2016. Kiwango hiki cha ukuaji wa uchumi 
kimechochewa na  kuendelea kuongezeka na kuimarika kwa miundombinu, 
kutengemaa kwa upatikanaji wa nishati na hali nzuri ya hewa. Kasi kubwa 
ya ukuaji wa uchumi ilishuhudiwa katika sekta ya uchimbaji madini, mawe 
na kokoto; usambazaji maji, uchukuzi na uhifadhi; habari na mawasiliano 
na ujenzi. Mchango mkubwa wa ukuaji wa uchumi ulitokana na shughuli 
za ujenzi (asilimia 22.7), uchukuzi na uhifadhi (15.6), kilimo (10.5), habari 
na mawasiliano (9.8). Mfumuko wa bei uliendelea kupungua  kutokana 
na kuimarika kwa uzalishaji na upatikanaji wa chakula, kuimarika kwa 
upatikanaji wa nishati na uwepo wa sera thabiti za fedha na za kibajeti. 

Katika kipindi cha Julai 2017 hadi Aprili 2018, mfumuko wa bei uliendelea 
kupungua na kufika wastani wa asilimia 4.5 ikilinganishwa na asilimia 5.2 
katika kipindi kama hicho mwaka 2016/17. Mfumuko wa bei usiojumuisha 
bei za vyakula na nishati (core inflation) ulipungua na kufikia wastani wa 
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asilimia 1.6 ikilinganishwa na asilimia 2.4 kwa kipindi kama hicho mwaka 
2016/17. Wakati huo huo, mfumuko wa bei unaojumuisha nishati (energy 
inflation) uliongezeka na kufikia wastani wa asilimia 11.8 ikilinganishwa 
na asilimia 9.3  katika kipindi kama hicho mwaka 2016/17 kutokana na 
kuongezeka kwa bei za mafuta katika soko la dunia.

Katika kipindi cha Julai 2017 hadi Aprili 2018, mapato ya Serikali 
yaliyokusanywa na kuwekwa kwenye akaunti zake zilizoko Benki Kuu 
ya Tanzania yameendelea kuongezeka na kufikia shilingi bilioni 14,204.5, 
sawa na ongezeko la asilimia 8.5 ikilinganishwa na kipindi kama hicho 
kwa mwaka wa fedha 2016/17. Ongezeko hili la makusanyo limetokana 
na kuongezeka kwa jitihada za Mamlaka ya Mapato Tanzania. Jumla ya 
matumizi yaliyolipiwa kutoka kwenye akaunti za Serikali zilizoko Benki 
Kuu yalifikia shilingi bilioni 15,625.4; ambapo matumizi ya  kawaida 
yalikuwa shilingi bilioni 11,631.5 sawa na ongezeko la asilimia 7, na 
matumizi ya maendeleo yalikuwa shilingi bilioni 3,993.9 sawa na ongezeko 
la asilimia 13.5, ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2016/17. 

Katika kipindi cha Julai 2017 hadi Aprili 2018, urari kwenye mizania 
ya malipo (overall balance of payments) ulikuwa na ziada ya dola za 
Kimarekani milioni 299.2 ikilinganishwa na dola za Kimarekani milioni 
591.7 katika kipindi kama hicho mwaka 2016/17. Hali hii ilisababishwa na 
kuongezeka kwa thamani ya bidhaa zilizoagizwa kutoka nje ya nchi. Akiba 
ya fedha za kigeni ilikuwa dola za Marekani milioni 5,251.1 mwishoni 
mwa mwezi Aprili 2018, ambayo inatosheleza kuagiza bidhaa na huduma 
kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha takriban miezi 5.4, ukiondoa bidhaa 
na huduma zinazogharamiwa na uwekezaji kutoka nje.  Mauzo ya huduma 
nje ya nchi yalifikia dola za Kimarekani  milioni 3,437.5 katika kipindi 
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cha mwezi Julai 2017 hadi Aprili 2018 ikilinganishwa na mauzo ya 
dola za Kimarekani 3,123.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2016/17. 
Ongezeko hilo lilitokana na kuongezeka kwa mapato ya utalii, usafirishaji 
na uchukuzi. Mapato ya utalii yaliongezeka kwa asilimia 15.0 yakitokana 
na kuongezeka idadi ya watalii ikiwa ni matokeo ya jitihada za Serikali na 
Sekta binafsi kuvutia utalii. Vilevile, mapato ya usafirishaji yaliongezeka 
kwa asilimia 9.7 kutokana na kuongezeka kwa usafirishaji wa mizigo ya 
kimataifa (transit goods) baada ya kuondolewa kwa kodi ya ongezeko 
la thamani (VAT) kwa huduma za mizigo ya aina hiyo na kuboreshwa 
kwa huduma katika bandari ya Dar es Salaam hususan kuimarishwa kwa 
usalama wa mizigo. Wakati huo huo, thamani ya malipo ya huduma nje 
ya nchi (services payment) ilikuwa dola za Kimarekani milioni 1,822.0 
sawa na ongezeko la asilimia 6.4 yakiwa yametokana na kuongezeka kwa 
huduma za kibiashara.  

Deni la nje liliongezeka kwa dola za Marekani milioni 1,376.5 hadi kufikia 
dola za Marekani milioni 20,027.6 mwishoni mwa mwezi Aprili 2018, 
ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 18,651.1 mwezi Juni 2017, 
ambapo asilimia 78.4 ya deni hilo lilikuwa ni deni la Serikali na taasisi za 
umma. Katika kipindi kama hicho mwaka 2016/17, deni la nje liliongezeka 
kwa dola za Marekani milioni 535.3 hadi kufikia dola za Marekani milioni 
17,758.1 mwishoni mwa mwezi Aprili 2017. Ongezeko la deni la nje katika 
kipindi cha mwezi Julai 2017 hadi Aprili 2018 limetokana na mikopo 
mipya pamoja na malimbikizo ya riba (interest arrears). Pamoja na deni 
hilo kuongezeka bado ni himilivu. Matokeo ya tathmini ya uhimilivu 
wa deni la nje la Taifa yanaonesha kuwa thamani halisi ya deni la nje 
ikilinganishwa na Pato halisi la Taifa ni asilimia 19.7, ambayo ni chini ya 
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ukomo uliowekwa kimataifa wa kiwango cha uhimilivu wa deni la nje cha 
asilimia 40.0. Deni la ndani liliongezeka na kufikia shilingi bilioni 12,739.1 
mwishoni mwa mwezi Aprili 2018 kutoka shilingi bilioni 11,788.8 mwezi 
Juni 2017. Ongezeko hilo lilitokana na Serikali kukopa kupitia dhamana 
za Serikali kwa ajili ya kugharamia bajeti ya Serikali kwa mwaka 2017/18. 
Katika kipindi kama hicho mwaka 2016/17, deni la ndani liliongezeka na 
kufikia shilingi bilioni 11,132.3 kutoka shilingi bilioni 10,038.4.  

Katika mwaka ulioishia mwezi Aprili 2018, sekta ya kibenki imeendelea 
kukua. Rasilimali za sekta ya benki zilikua kwa asilimia 5.6 na kufikia 
shilingi bilioni 29,877.3 mwishoni mwa mwezi Aprili 2018. Kiujumla, 
pamoja na kuwepo kwa mikopo chechefu, sekta ya kibenki imeendelea 
kuwa imara, salama na yenye kutengeneza faida, ikiwa na mitaji na 
ukwasi wa kutosha zaidi ya kiwango kinachotakiwa kisheria. Benki Kuu 
imeendelea kusimamia utekelezaji wa hatua za kuimarisha udhibiti wa 
vihatarishi katika sekta ya fedha (risk management practices) kwa kupitia 
upya kanuni na miongozo ili iendane na mabadiliko ya sasa. Pia, Benki Kuu 
imeziagiza benki zote kutekeleza mikakati ya kuboresha utoaji, usimamizi 
na ulipaji mikopo, ikiwa ni pamoja na kuzitaka benki kutumia kwa lazima 
taarifa ya historia za wakopaji kabla ya kutoa mkopo (mandatory use of 
credit reference bureau reports). 

Katika mwezi Januari 2018, Benki Kuu ilisitisha leseni za benki za biashara 
zilizokuwa na mitaji pungufu chini ya kiwango kilichowekwa kisheria 
baada ya kushindwa kutimiza matakwa hayo ndani ya muda wa miaka 
mitano. Benki hizo ni Covenant Bank for Women (Tanzania) Limited, 
Efatha Bank Limited, Njombe Community Bank Limited, Kagera Farmers’ 
Cooperative Bank Limited, na Meru Community Bank Limited. Aidha, 
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mwezi Mei 2018, wamiliki wa Benki ya Twiga walikamilisha utaratibu 
wa kuiunganisha na Benki ya TPB. Pia, Benki ya Dunia kwa kushirikiana 
na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) walifanya tathmini ya sekta ya 
fedha, ili kubaini changamoto zilizopo katika sekta hiyo na kutoa ushauri 
wa jinsi ya kukabiliana na changamoto hizo. Tathmini ya awali inaonyesha 
kwamba sekta ya fedha ni tulivu.

Ili kuhakikisha usalama na ufanisi wa mifumo ya malipo ya kitaifa, Benki 
Kuu imeendelea kuimarisha mfumo wa usimamizi na utoaji leseni kwa 
watoa huduma wapya wa mifumo ya malipo. Katika mwaka 2017/18 
mifumo ya malipo imeendelea kufanya kazi kwa ufanisi na kumekuwepo 
na ukuaji wa miamala ikiwa ni matokeo ya ongezeko la matumizi ya 
mifumo ya kidijitali kama mfumo wa kuhamisha fedha kielektroniki 
(Electronic Fund Transfers -EFT) kupitia mfumo wa kubadilishana hundi 
(Tanzania Automated Clearing System -TACH), mfumo wa malipo kati 
ya mabenki (Tanzania Interbank Settlement System -TISS) na mfumo wa 
malipo wa Afrika Mashariki (East Africa Payment System -EAPS).

Zanzibar

Katika mwaka 2017, uchumi wa Zanzibar ulikua kwa asilimia 7.5, 
ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 6.8 mwaka 2016. Ukuaji huo 
ulichangiwa zaidi na huduma za malazi na chakula (asilimia 36) kilimo, 
misitu na uvuvi (asilimia 22.7) na viwanda (asilimia 13.3). Mfumuko 
wa bei ulipungua hadi asilimia 2.6 mwezi Aprili 2018 ikilinganishwa 
na asilimia 5.4 mwezi Juni 2017. Hali hiyo ilitokana na kupungua kwa 
mfumuko wa bei za vyakula kutoka asilimia 4.6 mwezi Juni 2017 hadi 
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asilimia hasi 1.1 mwezi Aprili 2018 ikiwa ni matokeo ya kupungua kwa 
bei za unga wa mahindi, ndizi na sukari. 

Katika kipindi cha Julai 2017 hadi Aprili 2018, jumla ya mapato ya 
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar yalifikia shilingi bilioni 745.9. Mapato ya 
ndani yalikuwa shilingi bilioni 572.0, na mapato ya nje yalikuwa shillingi 
bilioni 31.1. Makusanyo ya ndani yalifika asilimia 100.1 ya lengo ambapo 
makusanyo ya kodi yalifikia asilimia 99.6 na makusanyo yasiyo ya kodi 
yalifikia asilimia 105.0 ya lengo. Makusanyo mazuri ya mapato yalitokana 
na jitihada za mamlamka za mapato na kuongezeka kwa uwajibikaji wa 
walipakodi. Jumla ya matumizi ya Serikali ilikuwa shilingi bilioni 746.5; 
kati ya hizo, matumizi ya kawaida yalikuwa ni shilingi bilioni 517.0, 
wakati matumizi ya maendeleo yalikuwa ni shilingi bilioni 229.4. 

Katika kipindi cha Julai 2017 hadi Aprili 2018, urari wa biashara ya 
bidhaa, huduma na uhamisho wa mali nje ya nchi uliimarika na kufikia 
ziada ya dola za Kimarekani milioni 33.1 ikilinganishwa na ziada ya dola 
za Kimarekani milioni 29.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2016/17. 
Ongezeko hilo la ziada lilichangiwa na mauzo ya karafuu na huduma 
za utalii na uhamisho wa mali (current transfers). Vilevile, thamani ya 
mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi iliongezeka kufikia dola za 
Kimarekani milioni 213.5 kutoka dola za Kimarekani milioni 152.2 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2016/17. Aidha, thamani ya bidhaa na huduma 
zilizonunuliwa kutoka nje iliongezeka kwa asilimia 46.5 na kufikia dola 
za Kimarekani milioni 216.4 kutokana na uagizaji wa mashine na vyombo 
vya usafiri, bidhaa zinazotumika katika uzalishaji (intermediate goods) na 
bidhaa za chakula hususan ngano, mchele na sukari.
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Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2017/18

Malengo ya Sera ya Fedha

Benki Kuu ya Tanzania iliendelea kuhakikisha kuwa kuna ukwasi wa 
kutosha katika uchumi unaoendana na malengo ya uchumi mpana hususan 
utulivu wa bei na ukuaji mkubwa wa uchumi pamoja na utulivu wa 
masoko ya fedha na riba. Malengo ya sera ya fedha ya mwaka 2017/18 
yalitathiminiwa upya wakati wa mapitio ya nusu mwaka yaliyofanyika 
mwezi Februari 2018 ili kuzingatia matokeo ya maendeleo kwenye uchumi 
mpana. Katika mwaka 2017/18, Benki Kuu ililenga kutekeleza sera ya 
fedha yenye malengo yafuatayo:

i. Ukuaji wa wastani wa fedha taslim usiozidi asilimia 10.7;

ii. Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi 
asilimia 12.0; 

iii. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi usiozidi asilimia 11.5; na

iv. Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 
na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi 
minne (4.0).

Utekelezaji wa Sera ya Fedha

Katika kipindi cha Julai 2017 hadi Aprili 2018, Benki Kuu iliendeleza sera 
ya kuongeza ukwasi kwenye uchumi (accommodative monetary policy) 
iliyoanza kutekelezwa nusu ya pili ya mwaka 2016/17. Sera hii ilitekelezwa 
ili kuchochea utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi ambayo ilikuwa katika 
kiwango cha chini ili kusaidia kuendeleza shughuli mbalimbali za kiuchumi. 
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Utekelezaji wa Sera ya fedha katika kipindi hiki ulikusudia kuongeza 
utulivu wa riba ya siku moja baina ya mabenki (overnight interbank cash 
market rate) kwa kufuatilia na kudhibiti kiwango cha amana za benki za 
biashara zilizopo Benki Kuu (clearing balances) ili ziendane na mahitaji ya 
msimu. Katika kipindi hiki, Benki Kuu ilishusha riba yake (discount rate) 
na kufikia asilimia 9 kutoka asilimia 12 mwezi Agosti 2017 na kuendelea 
kuongeza ukwasi katika uchumi kupitia ununuzi wa fedha za kigeni katika 
masoko ya ndani, kubadilishana fedha za kigeni (foreign exchange swaps) 
na kununua dhamana za muda mfupi kutoka benki za biashara (reverse 
repo). Vilevile Benki Kuu iliendelea kutoa mikopo ya muda mbalimbali 
kwa Benki za biashara (Lombard, intraday loans and discount window) ili 
kukidhi mahitaji ya muda mfupi ya ukwasi huku ikihakikisha kuwa ukwasi 
unaozidi unaondolewa kupitia mauzo ya dhamana za muda mfupi (repos). 

Hatua zote hizi zilizochukuliwa na Benki Kuu ziliboresha hali ya ukwasi 
katika masoko ya fedha na kushusha riba ya siku moja baina ya mabenki 
iliyopungua na kufikia wastani wa asilimia 1.29 mwezi Aprili 2018 
ikilinganishwa na asilimia 4.08 mwezi Juni 2017 na asilimia 7.19 mwezi 
Aprili 2017. Vilevile riba za dhamana za muda mfupi za Serikali (Treasury 
Bills) zilipungua hadi kufikia wastani wa asilimia 4.04 mwezi Aprili 2018 
ikilinganishwa na asilimia 13.51 mwezi Aprili 2017. Pamoja na kwamba 
hatua zilizochukuliwa na Benki Kuu zilisaidia kushusha riba kwenye 
masoko ya fedha, riba za mikopo ya benki za biashara kwa sekta binafsi 
zimeendelea kuwa juu huku riba za amana zikipungua. Kuongezeka kwa 
riba za mikopo kwa sekta binafsi kumetokana na benki hizo kuweka 
tahadhari kubwa kwa wateja (risk premium) hali inayochangiwa zaidi na 
kuwepo kwa kiwango kikubwa cha mikopo chechefu. 
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Kutokana na utekelezaji wa sera ya kuongeza ukwasi kwenye uchumi, ukuaji 
wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (extended broad money supply) 
uliongezeka hadi kufikia asilimia 7.0 mwezi Aprili 2018 ikilinganishwa 
na asilimia 6.0 mwezi Juni 2017.  Vilevile, ukuaji wa mikopo kwa sekta 
binafsi umeanza kukua polepole na kufikia asilimia 0.7 mwezi Aprili 2018 
ikilinganishwa na ukuaji hasi kwa miezi miwili ya Septemba na Oktoba 
2017. Ukuaji wa ujazi wa fedha unategemewa kuimarika kutokana na 
kuendelea kutekeleza sera ya fedha inayoongeza ukwasi katika uchumi. 
Katika kipindi cha Julai 2017 hadi Aprili 2018 thamani ya shilingi 
ya Tanzania imeendelea kuwa tulivu pamoja na mabadiliko madogo 
yaliyotokea mwezi Aprili 2018 ambao huwa ni msimu wa mauzo kidogo 
ya bidhaa nje ya nchi na utalii.

Matarajio ya Uchumi na Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2018/19

Katika mwaka 2018/19, Serikali zitaendelea kutekeleza Mpango wa Pili 
wa Maendeleo wa Miaka Mitano (Second Five Year Development Plan, 
FYDP II 2016/17 – 2020/21) pamoja na Mpango wa Kukuza Uchumi 
Zanzibar (MKUZA III 2015-20) inayolenga kuendeleza jitihada za kuweka 
misingi imara ya uendelezaji wa viwanda na kukuza uchumi. Malengo ya 
Serikali kwa mwaka 2018/19 ni: 

i. Ukuaji wa Pato la Taifa wa asilimia 7.2 mwaka 2018;

ii. Mfumuko wa bei ulio ndani ya kiwango cha tarakimu moja; na

iii. Nakisi ya bajeti ya serikali ikijumuisha misaada kutoka nje 
(including grants) pamoja na malipo ya malimbikizo (including 
clearence of arreas) ya asilimia 3.2 ya Pato la Taifa mwaka 2018/19. 
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Kwa upande wa Zanzibar, Pato la Taifa linatarajiwa kukua kwa asilimia 
7.2 mwaka 2018, wakati nakisi ya bajeti ya serikali ya Zanzibar inatarajiwa 
kuwa asilimia 3.8 ya Pato la Taifa mwaka 2018/19.

Ili kufikia malengo ya Serikali ya uchumi mpana kwa mwaka 2018/19, 
Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kutekeleza sera ya fedha inayolenga 
kuimarisha utulivu wa bei pamoja na utulivu wa riba katika masoko 
ya fedha. Kwa mwaka 2018/19, Benki Kuu imepanga kufikia malengo 
yafuatayo:

i. Ukuaji wa wastani wa fedha taslim usiozidi asilimia 11.5;

ii. Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi 
asilimia 12.2;

iii. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi usiozidi asilimia 10.2; na

iv. Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 
na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi 
minne.

Benki Kuu itaendelea kuhakikisha hali ya ukwasi inaendelea kuwa ya 
kuridhisha ili kusaidia ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi kulingana na 
mahitaji halisi ya uchumi. Katika kulisimamia jukumu hili, Benki Kuu 
itaendelea kutumia nyenzo za sera ya fedha ili kuhakikisha kuwa kiasi cha 
ukwasi kwenye benki za biashara kinabakia katika kiwango kinachoendana 
na mahitaji ya wakati huo, na hivyo kuleta utulivu wa riba katika soko 
la fedha baina ya mabenki.  Aidha, katika kuboresha uendeshaji wa soko 
la fedha baina ya benki za biashara na kufanya soko hilo kuwa la kisasa 
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zaidi, Benki Kuu imerekebisha na kuboresha mfumo wa dhamana kwa 
kuongeza wigo wa dhamana za Serikali zinazokubalika kisheria kukopea 
kutoka Benki kuu ambapo dhamana zote za serikali zinakubalika. 
Vilevile, Benki Kuu imetengeneza mfumo wa kielektroniki utakaotumiwa 
na benki za biashara katika kukopeshana (electronic interbank market 
trading platform) ili kuongeza uwazi wa soko hilo la fedha. Benki Kuu 
pia imeandaa kanuni za uendeshaji wa soko la fedha baina ya mabenki, 
pamoja na makubaliano ya uendeshaji ya soko la mikopo ya muda mfupi 
(General Master Repurchase Agreement – GMRA). Hatua hizi zitaboresha 
upatikanaji wa ukwasi baina ya benki za biashara na kuongeza uwazi 
kwenye soko la fedha, hali ambayo itaendela kuimarisha mwenendo na 
utulivu wa viwango vya riba katika soko la fedha. 

Katika mwaka 2018/19, Benki Kuu inakusudia kuanza kutekeleza sera ya 
fedha chini ya mfumo mpya unaotumia riba ya Benki Kuu (Central Bank 
Rate), ili kuongeza ufanisi wa sera ya fedha katika kufikia malengo ya 
utulivu wa bei na ukuaji wa uchumi. Chini ya mfumo huu, Benki Kuu 
itatumia mwenendo wa riba za muda mfupi (interbank cash market interest 
rate) kama kiashiria cha msingi cha hali ya ukwasi badala ya ujazi wa 
fedha taslimu (reserve money). 

Matarajio na Hitimisho

Uchumi wa Tanzania unatarajia kuendelea kuwa imara katika mwaka 
2018/19 kutokana na Serikali kuendelea na utekelezaji wa awamu ya 
Pili ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (Second Five Year 
Development Plan, FYDP II 2016/17 – 2020/21) na Mpango wa Kukuza 
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Uchumi Zanzibar (MKUZA III 2015-20), pamoja na hali nzuri ya hewa, 
kuimarika kwa mazingara ya kufanya biashara na matarajio ya kuimarika 
kwa uchumi wa dunia. Pamoja na kwamba Jumuiya ya nchi zinazouza 
mafuta duniani (OPEC) imeendelea kutekeleza hatua za kupunguza 
uzalishaji wa mafuta, mfumuko wa bei unatarajiwa kubakia ndani ya 
tarakimu moja katika mwaka 2018/19 na karibu ya lengo la muda wa 
kati la asilimia 5. Matarajio haya yanatokana na mwelekeo wa kuimarika 
kwa uzalishaji wa chakula kwa sababu ya hali nzuri ya hewa pamoja na 
upatikanaji wa mbolea na kuimarika upatikanaji wa nishati. 

Aidha, Benki Kuu itaendelea kutekeleza sera thabiti ya fedha ili kuendeleza 
utulivu katika uchumi mpana na kwa kuzingatia uwezekano wa kuongezeka 
kwa mfumuko wa bei unaotokana na mitikisiko katika uzalishaji (supply 
shocks). Benki Kuu ipo katika hatua za juu za kuanza kutumia mfumo 
mpya wa sera ya fedha unaolenga riba ili kuimarisha ufanisi katika kufikia 
malengo ya utulivu wa bei na ukuaji wa uchumi. Chini ya mfumo huu, sera 
ya fedha itahakikisha kuwa riba baina ya mabenki (interbank cash market 
rate) inaendana na riba ya Benki Kuu (BOT policy rate) itakayoamuliwa 
na Kamati ya Sera ya Fedha (Monetary Policy Committee).

Benki Kuu itaendelea kufuatilia vihatarishi katika mwenendo mzima wa 
uchumi wa nchi na wa dunia katika kufikia lengo la utulivu wa bei na 
kuchukua hatua muafaka na zenye kuzingatia uwiano na sera za kibajeti. 
Kulingana na tathmini ya mwelekeo wa uchumi wa dunia na uchumi wa 
Tanzania, pamoja na sera zinazotarajiwa kutekelezwa, Benki Kuu inaamini 
kuwa malengo yaliyowekwa katika Sera ya Fedha kwa mwaka 2018/19 
yatafikiwa.
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